Những nội dung thay đổi phải nộp mẫu 08 đến cơ quan thuế

Asadona nhận được nhiều câu hỏi về việc doanh nghiệp có thay đổi nội dung nào thì phải nộp mẫu 08 đến cơ quan thuế. Asadona xin giải đáp chung các thắc mắc của khách hàng.

Thay đổi nào phải nộp qua sở kế hoạch đầu tư?

Khi có các sự thay đổi về ngành nghề kinh doanh, tài khoản ngân hàng, vốn kinh doanh,… theo quy định trước đây thì doanh nghiệp phải làm mẫu 08 gởi đến cơ quan thuế. Tuy nhiên, hiện nay, Theo Nghị định 43, các thủ tục này đã chuyển sang đăng ký ở sở kế hoạch đầu tư. Phòng đăng ký kinh doanh thuộc sở kế hoạch đầu tư sẽ nhận hồ sơ và cập nhật trên cổng thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia, đồng thời cập nhật trên thông tin đăng ký thuế của doanh nghiệp.

Thay đổi nào phải nộp mẫu 08 đến cơ quan thuế?

Theo khoản 1 điều 12 thông tư 95/2016 thì:

Hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế

Điều 12. Trách nhiệm, thời hạn và địa Điểm nộp hồ sơ thay đổi thông tin đăng ký thuế của người nộp thuế

Việc thay đổi thông tin đăng ký thuế thực hiện theo quy định tại Điều 27 Luật quản lý thuế, cụ thể:

Doanh nghiệp đăng ký thay đổi thông tin đăng ký thuế tại cơ quan đăng ký kinh doanh theo hướng dẫn tại Nghị định của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp và các văn bản hiện hành. Trường hợp các doanh nghiệp, đơn vị trực thuộc của doanh nghiệp thay đổi địa chỉ trụ sở kinh doanh dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý, trước khi đăng ký thay đổi thông tin với cơ quan đăng ký kinh doanh, doanh nghiệp phải thông báo thay đổi thông tin và thực hiện các thủ tục liên quan về thuế với cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

Thay đổi thông tin đăng ký thuế dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý

Theo điều 13, trường hợp thay đổi thông tin đăng ký thuế dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý, gồm:

a1) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ gia đình, nhóm cá nhân, cá nhân kinh doanh thay đổi địa chỉ trụ sở sang tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác;

a2) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ gia đình, nhóm cá nhân, cá nhân kinh doanh do Chi cục Thuế quản lý thay đổi địa chỉ trụ sở trong cùng địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nhưng khác quận, huyện, thành phố trực thuộc tỉnh;

a3) Cá nhân có phát sinh thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân (trừ cá nhân kinh doanh) thay đổi địa chỉ trong cùng địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nhưng khác quận, huyện, thành phố trực thuộc tỉnh hoặc thay đổi địa chỉ trụ sở sang tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác.

Đây là thay đổi trên giấy phép kinh doanh duy nhất hiện nay cập nhật đến ngày 13/05/2017 phải nộp mẫu 08 đến cơ quan thuế quản lý.

Các trường hợp khác thì doanh nghiệp có thể thực hiện ở sở kế hoạch đầu tư ngay cả trường hợp thay đổi địa chỉ kinh doanh không dẫn đến thay đổi cơ quan thuế quản lý.

Mẫu 08 là gì?

Từ ngày 12/08/2016 khi THÔNG TƯ 95/2016/TT-BTC có hiệu lực, các chi cục thuế yêu cầu người nộp thuế muốn bổ sung thông tin đăng ký thuế phải dùng Mẫu 08-MST mới. Asadona xin cung cấp Mẫu 08-MST theo Thông tư 95/2016/TT-BTC để khách hàng tải về.

You may also like...

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *